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Toleo la Mtandaoni.

Mtoa Huduma Mpya wa Mabasi Kkatika

Mradi wa DART apatikana.
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Mtendaji Mkuu DART, Dr. Edwin P. Mhede akikagua mkataba wa makubalia-
no ya kazi (Internal Audit Charter) baina ya DART na kamati mpya ya

ukaguzi kabla ya kuzisaini, Agosti 1, 2022 Ubungo Maji, Dar es Salaam.

DART yahamasisha SENSA\

Katika kuhakikisha zoezi la Kitaifa la
Sensa ya Watu na Makazi linafaniki-
wa, Wakala wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART) uliji-
tokeza kuhamasisha Watanza-

bali ya Mkoa wa Dar es Salaam na Pwani.

Tangazo hilo lililotolewa kwa ush-
irikiano na Mkuu wa Wilaya ya
Kibaha Mhe. Sarah Msafiri,

nia kushiriki katika zoezi la lililhamasisha watumiaji wa
kitaifa la Sensa ya Watu Mabasi Yaendayo Haraka
na makazi iliyofanyika tarehe washiriki kuhesabiwa kwa

23 Agosti 2022 maendeleo ya taifa.

Aidha, Wakala pia uliandaa
jumbe za uhamasishaji katika
kurasa za mitandao ya kijamii
ya Facebook, Instagram,

\$ Twitter Pamoja na Youtube.

Wakala  ulishiriki  katika
uhamasishaji kwa kutumia tan-
gazo la sauti lililorushwa

ndani ya Mabasi 150 yanayo- e
toa huduma maeneo mbalim-

Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART)
umekamilisha taratibu za kumpata mtoa huduma
mpya ya Mabasi katika Mradi wa DART Awamu ya
Kwanza, uamuzi ambao utaimarisha na kuboresha
huduma ya usafiri Dar es salaam.

Kwa mujibu wa taarifa ya DART iliyowasilishwa
katika kamati ya Bunge ya Uwekezaji na Mitaji ya
umma (PIC) Agosti 29, 2022 Mtoa huduma huyo
wa Mabasi Yaendayo Haraka ni kampuni ya
Emirates kutoka Umoja wa Nchi za Kiarabu (UAE).

Hatua hiyo ni miongoni mwa mikakati mahsusi ya
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mh.Samia
Suluhu Hassan ya kuwaondolea kero ya usafiri
wakazi wa Dar es Salaam ambapo mradi wa DART
ulianzishwa ili kukabiliana nayo.

Kusainiwa kwa mkataba baina ya DART na Mtoa
Huduma huyo mwezi Septemba, 2022 kutamweze-
sha mtoa huduma h-uyo kuongeza idadi ya Mabasi
katika Mradi tofauti na iliyokuwepo hivi sasa
kupitia Mtoa huduma ya mpito, Kampuni ya
UDART.

Naye, Mwenyekiti wa PIC, Mhe. Jerry Silaa
akizungumza mara baada ya kupokea taarifa hiyo
Dodoma alisema, hatua za kuongeza
mshindani wa kutoa huduma ya Mabasi katika
mfumo wa DART itaongeza wigo wa ushindani
ambao utapelekea kutolewa kwa huduma bora kwa
wananchi.

Aidha, katika kuendelea kuboresha huduma zake,
Wakala wa DART umeendelea kukamilisha mfumo
wa Serikali wa Kielekroniki katika Ukusanyaji Nauli
(AFCS) hususani upande wa matumizi ya kadi
ambapo mfumo huo unategemewa kudhibiti
upoetevu wa mapato.

Mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka katika Jiji la
Dar es Salaam unatekelezwa katika Awamu sita
ambapo awamu ya kwanza imekamilika na huduma
inatolewa katika njia kuu inayoanzia Kimara hadi
Kivukoni, na tawi la Fire hadi Gerezani pamoja na
tawi la Magomeni hadi Morocco. Aidha, Awamu ya
Kwanza inahusisha pia huduma katika Njia Mlishi
ya Gerezani Muhimbili, Kimara Mbezi, Kimara
Mloganzila , Kimara hadi Kituo Kituo Kikuu cha
Mabasi cha Magufuli. Njia Mlishi nyingine ni
Kimara hadi Kibaha Pamoja na Shekilango hadi
Mwenge.
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DART yaendeleza Kampeni ya Usalama
katika Mfumo wake.

Wakala wa mabasi yaendayo Haraka (DART)
umeendeleza jitihata za kufanya kampeni ya usala-
ma katika Mfumo wake ili kupunguza ajali za mara
kwa mara hususani katika makutano ya barabara
pamoja na maeneo yenye vivuko vya waenda kwa
miguu.

wahusiaha waendesha bodaboda.

Aidha kwa upande wake Katibu LaiEEs .
wa bodaboda kituo cha Magome- | §.:2 |iu il .
ni Bw. Seif Said, alisema eneo la 'r.aﬂ !
Magomeni Kagera na lenyewe ni |

hatarishi kwa waendesha bod- | '
aboda kwani wengi wao wame-
kua wakigongwa na Mabasi Yae-
ndayo Haraka kwa kutozingatia
sheria za usalama barabarani
zinazowataka kukokota vyombo
vyao wanapokatiza barabara za

Mabasi Yaendayo Haraka kupitia
vivuko vya waenda kwa miguu.

Jitihada hizo zinazofanyika kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi kikosi cha usalama barabarani
Makao makuu, inalenga kutoa elimu ya matumizi
sahihi ya miundombinu ya DART pamoja na alama
za barabarani hususani zile zilizoko katika
barabaraba za mabasi yaendayo haraka.

J

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Polisi, kitengo cha usalama barabarani, Dumu Mwalugenge
akitoa mafunzo kwa madereva pikipiki (bodaboda na bajaji), eneo la Kibo kuhusu uzinga-
tiaji wa alama usalama barabarani ikiwa ni pamoja na kutoingilia barabara ya Mabasi
Yaendayo Haraka, wakati wa kampeni ya Usalama katika mfumo wa DART.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti mwezi Agosti
2022 wakati wa kampeni hiyo baadhi ya wadereva
wa pikipiki walioshiriki katika zoezi hilo eneo la
Shekilango, wamepongeza hatua za Wakala wa
DART kupita na kutoa Elimu mara kwa mara

“Wiki moja iliyopita tulishuhudia
mwenzetu mmoja akipoteza
maisha katika ajali  kwenye

kwani inasaidia kupunguza ajali, lakini pia inawa-
kumbusha wanaoendesha vyombo vya moto na
baridi wajibu wao wanapokua barabarani.

“Tumekuwa tukishuhudia ajali nyingi sana hapa
Shekilango hasa zinazohusisha sisi waendesha pik-
ipiki na Mabasi Yaendayo Haraka. Elimu hii
tunayopewa itasaidia kupunguza ajali katika eneo
hili” Alisema Innocent Stephano Katibu wa Bod-
aboda Shekilango. Katibu huyo bodaboda alisema
eneo hilo limekua hatarishi kwao hadi kupachikwa
jina la machinjioni kutokana na kutokea kwa ajali
za mara kwa mara ambazo kwa kiasi kikubwa zime-

barabara za Mwendokasi, baada ya kufuatilia tuli-
gundua yeye anatokea Kigamboni hivyo hana
elimu sahihi ya matumizi ya barabara hasa huku
ambako kuna njia ya Mabasi Yaendayo Haraka”
Alisema.

Akieleza umuhimu wa kampeni hiyo kwa madereva
bodaboda na bajaji eneo la Kimara Korogwe, Afisa
Ustawi wa Jamii Mkuu wa DART Bi Anna Gelle,
alisema mwendelezo wa zoezi la kutoa elimu
kuhusu usalama katika mfumo wa Mabasi Yae-
ndayo Haraka kumesaidia kupunguza idadi ya ajali
ambazo zimeendelea kuitia doa taswira nzuri ya

mradi huo.

“Lengo la mradi ni kusaidia kupunguza kero ya
usafiri wa umma katika Dar es Salaam hivyo
kunapokuwa na ajali za mara kwa mara wananchi,
kunapunguza imani kwa mradi na kuuona kwamba
sio msaada bali ni chanzo cha ajali. DART tuko
hapa kuendelea kuwakumbusha wajibu wenu ili
muwe salama na mradi pia uendelee kuwa na man-
ufaa kwa wananchi wa Dar es Salaam” Alisema Bi
Anna Gelle.

Mkurugenzi Utawala ataka weledi katika kuhudumia Wateja.

Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART)
katika kuboresha huduma zake umefungua Kituo
cha Huduma kwa Wateja, ili kupokea na kushu-
ghulika malalamiko, na hoja mbalimbali zin-
azotokea katika Mabasi Yaendayo Haraka.

Akizungumza wakati wa kufunga mafunzo kwa
maafisa watakaohudumu katika kituo hicho, Mku-
rugenzi wa Utawala Rasilimali Watu na Mawasilia-
no wa Wakala Dkt. Eliphas Mollel aliwasisitiza
kutoa huduma kwa kuzingatia weledi wakati wana-
hudumia wateja.

“Abiria ni wateja wetu wakuu na ndio wanaoiweze-
sha DART kuwepo, wasipokuwepo hao na taasisi
yetu haitakuwepo, hivyo ni lazima tuwe
wanyenyekevu kwao kwani wao ndio wanaotuweka
mjini” alisema Dkt. Mollel.

Aidha, alisema ni muhimu kuwaona wateja kama

wafalme na wasichoke kuwahudumia pale wanap-
owauliza maswali ya mara kwa mara na hata kama
wakiuliza maswali ya kuudhi wawapatie majibu
kwa upole na kuzingatia maadili katika utumishi.

hivyo
zaidi

“Wakala unafanya biashara
ili uweze kupata wateja wengi
ni lazima tuboreshe
huduma, kwa maana hiyo
uwepo wenu na Kkituo cha
kuhudumia wateja ni dhahiri
kwamba wateja wata-
ongezeka hivyo tuji-
tume na tuendelee
kuboresha zaidi ”

alisema Dkt.
Mollel.
Mkurugenzi
huyo pia,

aliwataka

Maafisa hao kuwa maridadi kimavazi na matendo
na kuwa tayari kujifunza na kupokea hoja mbalim-
bali kutoka kwa wateja wa ndani na wa nje yote
ikiwa ni katika kuboresha huduma.

Kituo cha Huduma kwa Wateja kilichofunguliwa,
kitawawezesha abiria wa Mabasi Yaendayo Haraka
pamoja na wateja wengine kupiga simu bila malipo
katika namba 0800110147 pale wanapokuwa na
maoni, ushauri au msaada kuhusu huduma zin-

azotolewa.

Abiria ni wateja wetu wakuu na ndio
wanaoiwezesha  DART  kuwepo,
wasipokuwepo hao na taasisi yetu
haitakuwepo, hivyo ni lazima tuwe
wanyenyekevu kwao kwani wao ndio
wanaotuweka mjini.
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Kamati mpya ya Ukaguzi yaaswa

kuzingatia Weled..
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Mtendaji Mkuu wa DART, Dr. Edwin P. Mhede (kushoto) akimsikiliza Dr. Augustino Fungo ambaye ni mmoja wa wajumbe wa kamati mpya ya ukaguzi
katika hafla ya kuzindua kamati hiyo inayoundwa kwa mujibu wa kanuni za fedha za umma, za mwaka 2001. Wa pili kutoka kushoto ni mwenyekiti wa
kamati hiyo, CPA Jamhuri Ngelime akifuatiwa na Meneja Ukaguzi wa Ndani wa DART, CPA Flora Fifi.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART), Dr. Edwin P. Mhede ameitaka
Kamati Mpya ya Ukaguzi kuzingatia weledi katika
kutekeleza majukuu yake ili kuusaidia wakala
kutimiza malengo yake yaliyoainishwa wakati wa
kuanzishwa kwake.

Alisema hayo Agosti 01, 2022 katika Ofisi za
Wakala zilizoko Ubungo Maji Dar es salaam wakati
wa uzinduzi wa kamati hiyo iliyoundwa kwa
mujibu wa Kanuzi za Fedha za Umma za mwaka
2001.

Dr.Mhede alisisitiza kuwa mbali na kujikita katika
misingi , kanuni , taratibu na sheria za ukaguzi wa-
jiongeze katika kuzingatia misingi ya kibiashara
kwani DART inafanya biashara.

“Katika kutekeleza majukumu yenu hakikisheni
mnatusaidia katika masuala mazima ya fedha huku
mkizingatia kwamba DART inatoa huduma bora
na ya kimataifa kwa wakazi wa Dar es Salaam”
Alisema Dr.Mhede.

Aidha, Dr. Mhede alitanabaisha kwamba ni vyema
kamati pia ikaja na mikakati ya knuwezesha wakala
kujitegemea kimapato badala ya kutegeea ruzuku
kutoka serikalini.

Dr.Mhede alisema sheria iliyoanzisha Wakala za
serikali katika Ibara yake ya 12 imeelekeza wakala
zote kufanya kazi kwa kuzingatia misingi ya kib-
iashara ili ziweze kujitengenezea vyanzo vyake vya
mapato kwa kutumia ubia kati ya sekta binafsi na
sekta ya umma.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa kamati hiyo CPA
Jamhuri Ngelime, alimhakikishia Dr.Mhede kuwa
kmati yake itaendelea kufanya kazi kwa viwango ili
kuuwezesha mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka
kung’ara zaidi.

Kamati ya ukaguzi inajumuisha wajume watano
kutoka nje ya wakala ambao ni CPA, Jamhuri
Ngelime kutoka Benki Kuu ya Tanzania, Dr. Au-
gustino Fungo kutoka Taasisi ya Fedha ya (IFM),
na Bw. Charles Palapala kutoka Benki Kuu ya Tan-
zania. Wengine ni Bw. Moses Abdul kutoka Ofisi ya
Mkaguzi Mkuu wa ndani wa Serikali pamoja na
Mhandisi Yona Malolo kutoka Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS).

Kamati ya Ukaguzi inaund-
wa kwa mujibu wa kanuni za
fedha za umma za mwaka
2001.

Kamati hizi zinadumu kwa
muda wa miaka mitatu kabla
ya kuteuliwa tena.
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Mtendaji Mkuu DART, Dr. Edwin P. Mhede na Mwenyekiti wa Kamati ya
Ukaguzi CPA. Jamuhuri Ngelime wakionyesha mkataba wa Makubaliano ya
kazi mara baada ya kusaini katika haflaya kuikaribisha kamati mpya ya Uk-
aguzi inayoundwa kwa mujibu wa Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka
2001.

Menejimenti ya Wakala wa DART ikiongozwa na Dr. Edwin P. Mhede (ali-
yekaa katikati) wakiwa katika picha ya pamoja na Kamati ya Ukaguzi wakati
wa hafla ya kuikaribisha kamati hiyo inayoundwa mujibu wa Kanuzi za
Fedha za Umma za Mwaka 2001.

Afisa Ustawi wa Jamii Mkuu Bibi. Anna Gelle (katikati) akikagua taarifa za
abiria wenye uhitaji waliohudumiwa katika Kituo Kikuu cha Ubungo kutoka
kwa Wasaidizi wa Abiria hao ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa majukumu
yake kama alivyonaswa na kamera ya DARTJarida Agosti 17, 2022.
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Wadau wa Mradi wa DART wakitoa mapendekezo ya maendelezo yapi yafan-
yike kandokando ya miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka wakati wa
kikao kazi cha mradi wa Maendelezo yatokanayo na Uboreshaji wa usafiri wa
Umma (Transit Oriented Development) unaodhaminiwa na Shirika la
Maendeleo ya Japan (JICA).
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Kaimu Mkurugenzi wa Maendeleo ya Usafirishaji DART, Mhandisi Fanuel
Kalugendo (kushoto) akitoa ufafanuzi kwa Maafisa wa Benki ya Dunia
wakati walipotembelea Karakana ya Mbagala kuangalia namna karakana za
Mradi wa DART zinavyoweza kuboreshwa ili ziweze kuwa na miundombinu
ya nishati mbadala za Gesi Asilia na Umeme.

Mtendaji Mkuu wa DART, Dr. Edwin Mhede akikabidhi zawadi kwa Profesa
Ayumi Arai kutoka Chuo Kikuu cha Tokyo mara baada ya kumaliza ziara ya
kikazi katika Ofisi ya DART iliyolenga kuwajengea uwezo watumishi wa
Wakala katika kuboresha huduma zao kupitita taarifa za simu za kiganjani.

Mtendaji Mkuu wa DART, Dr. Edwin P. Mhede akibadilishana mawazo na
Maafisa wa Benki ya Duunia na Profesa Ayumi Arai wakati wa hafla ya
chakula cha mchana alichowaandalia mara baada ya kumaliza ziara zao za
kikazi katika Ofisi na Mfumo wa DART Agosti 09, 2022.

@D O @ pArRTMwendokasi ) DARTTV Q) 0800 110 147 wwre

Maafisa TEHAMA wakiongonzwa na Meneja wao, Bw. Ng’'wanashigi Gagaga
wakiwa katika picha ya pamoja na Wataalam Washauri wa Mfumo wa uku-
sanyaji nauli wa AFCS kutoka Kampuni ya GSD Plus SAS ya nchini Colombia
na Prof. Ayumi Arai kutoka Chuo Kikuu cha Tokyo katika ya hafla ya kuwaa-

ga.
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Kaimu Meneja wa Mipango na Usafirishaji, Mhandisi Mohamed Kuganda Madereva pikipiki maarufu bodaboda wakikokota vyombo vyao wakati waki-
akiwasilisha mada Mfumo wa DART wakati wa mafunzo ya ndani kwa Maafi- katiza barabara ya Mabasi Yaendayo Haraka kupitia kivuko cha waenda kwa
sa wa Kituo cha Huduma kwa wateja cha DART ili kuwajengea uwezo katika miguuu, Madereva wengi wa pikipiki wamekuwa wakisababisha ajali kutoka-
utekutekelezaji wa majukumu yao. na na kukatiza barabara za DART huku wakiendesha vyombo vyao.
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Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Polisi, kitengo cha usalama barabarani, Dumu Mmoja wa dereva wa pikipiki maarufu kama bodaboda wa eneo la Shekilango,
Mwalugenge akitoa mafunzo kwa madereva pikipiki (bodaboda na bajaji), akiuliza swali kwa Afisa Ustawi wa Jamii Mkuu wa DART, Bi. Anna Gelle

eneo la Kibo kuhusu uzingatiaji wa alama usalama barabarani ikiwa ni wakati wakipatiwa mafunzo ya usalama barabarani, Agosti 2022, kwenye
pamoja na kutoingilia barabara ya Mabasi Yaendayo Haraka, wakati wa kampeni ya Usalama katika mfumo wa DART iliyoendeshwa kwa kushirikiana
kampeni ya Usalama katika mfumo wa DART. na Jeshi la Polisi.
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