
DART yawakumbuka wazazi, 
siku ya Wanawake Duniani...

Katika kuadhimisha siku ya Wanawake 
duniani, watumishi wanawake wa Wakala 
Wa Mabasi Yaendayo Haraka(DART) 
wametoa msaada wa vifaa mbalimbali 
kwenye  wodi ya wazazi katika Hospitali 
ya  Mbagala Rangitatu jijini Dar es 
Salaam ....................Uk1

Fursa za uwekezaji, kwenye miundombinu ya DART

Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka - DART, unatoa fursa za uwekezaji kwa 
watu binafsi, makampuni, mashirika ya ndani na nje ya nchi na Taasisi za serikali 
kapitia maeneo yafuatayo;-

RC Makalla atembelea         
miundombinu ya DART..........

Mkuu wa Mkoa wa Dar-es-Salaam Mhe 
Amos Makalla ameupongeza Wakala wa 
Mabasi yaendayo Haraka-DART kwa 
usimamizi madhubuti wa mradi huo na 
kuridhishwa na kasi ya ujenzi wake 
ambapo amemtaka mkandarasi kuongeza 
kasi zaidi ............................. Uk 2

Nawasihi kila mmoja wetu kwa 
kutumia falsafa ya Kaizen
kuendelea kuboresha huduma 
kwa kuzingatia misingi ya     
kibiashara na sheria zilizopo na 
zinazotuongoza ili tuweze 
kuweka historia iliyotukuka ya 
Wakala katika usafiri wa umma.
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Wana Familia ya DART,                
nikiangalia mwaka uliopita, 
najivunia yale tuliyoweza         
kufanya kwa pamoja ambayo 

yameleta matokeo chanya 
tunapoendelea kutekeleza 

jukumu letu la kuendeleza           
usafiri nadhifu wa umma katika 

Jiji la kibiashara la Dar es 
Salaam, Tanzania. Kila 

mmoja wetu ameji-
tahidi kutekeleza             
majukumu yake 
kwa ufanisi na 
kuchangia katika 
m a t o k e o                
tuliyopata hadi 
sasa, kwa 
kushirikiana na 
wadau wetu, 
wote kwa 
ujumla sekta 

binafsi na sekta ya umma, pamoja na 
watoa huduma wetu,wateja 
wetu,washauri wa masuala ya fedha, na 
washirika wa maendeleo.
Nimeguswa kwa jinsi mlivyojitoa na 
mnavyojituma, pamoja na juhudi za kila 
mmoja wetu hadi kuvuka lengo la         
ukusanyaji wa mapato (yatokanayo na 
nauli, na yasiyo ya nauli) viwango 
tulivyojiwekea kati ya mwezi na mwezi 
pamoja na changamoto zote zilizopo.

Hesabu tulizopata katika mwaka huu 
zinajieleza zenyewe. Nawapongeza kwa 
dhati kila mmoja wenu, katika kipindi 
cha mwaka wa fedha uliopita, tumeanzi-
sha huduma mbalimbali za mtandaoni, 
ikiwemo huduma ya QR kodi katika 
GOT-AFCS, programu tumizi ya 
kununua tiketi kwa njia ya simu janja 
ijulikanayo Mwendokasi App), pamoja 
na huduma ya mtandao wa bure kwa 
umma (free WiFi). 

Pia mfumo wa kielektroniki wa ukusany-
aji nauli kwa kutumia kadi janja uko 
katika hatua za kukamilishwa na wataal-
amu wetu wa ndani wa Tehama na 
washauri wa kibiashara. Kwa kufanya 
hayo, tumeweza kuongeza ufanisi na 
uwajibikaji katika kusimamia mapato ya 
nauli na yasiyotokana na nauli.
Hivyo, tuendelee hivyo hivyo na juhudi 
za makusudi kusimamia ukataji wa 
tiketi,usimamizi wa tiketi na usafiri 

waumma kwa ujumla. Pia, huduma mpya 
tulizoanzisha katika njia za Mloganzila 
na Kibaha, sanjari na huduma yetu     
mahsusi kwa wanafunzi ikisimamiwa na 
Uncle student, zinahitaji shukrani za 
pekee.

Katika kufanya haya yote,tunatekeleza 
lengo kuu la kuanzishwa Wakala wetu. 
Hii inamaanisha kuwa na mfumo wa 
kisasa wa usafiri wa umma wenye         
gharama nafuu kwa watumiaji lakini 
unaoleta faida kwa watoa huduma kwa 
kutumia mabasi yenye uwezo mkubwa 
na yanayokidhi viwango vya kimataifa, 
rafiki wa mazingira, kwa kutumia 
barabara maalum na kwa muda mfupi. 
Hivyo,tuendelee na ubunifu tulioonye-
sha. 

Vilevile, tutafanya kila tuwezalo katika 
kipindi cha mwaka 2022/2023 kununua 
mabasi ya kisasa zaidi. Juhudi hizo zote 
zitawapatia wateja wetu huduma nafuu 
na kuwaaminisha kuwa DART ni Wakala 
wa Serikali unaomjali mteja. 
Menejimenti ya DART na mimi binafsi, 
pamoja na kila mmoja wetu tuhakikishe 
tunaijenga DART yenye mafanikio zaidi, 
pia tutahakikisha ushirikiano wa hali ya 
juu kila wakati ili kuwezesha huduma 
bora ya usafiri wa umma kupitia BRT, 
pamoja na kuongeza na kusimamia uku-
sanyaji na udhibiti wa mapato.

Tunapouaga mwaka wa fedha wa 
2021/2022, kwa niaba yangu binafsi na 
Menejimenti ya DART, nawashukuru 
sana kwa kujitoa kwenu kuhudumia 
jamii, tuendelee kufanya hivyo bila 
kuchoka katika kipindi cha 2022/2023.

Kwa hiyo, nawasihi kila mmoja wetu kwa 
kutumia falsafa ya Kaizen kuendelea 
kuboresha huduma kwa kuzingatia 
misingi ya kibiashara na sheria zilizopo 
na zinazotuongoza ili tuweze kuweka 
historia iliyotukuka ya Wakala katika 
usafiri wa umma.
Naendelea kuwategemea, na nina 
furaha kuendelea kufanya kazi nanyi 
katika mwaka wa fedha wa 2022/2023.

Nawatakia watumishi wenzangu wote na 
wanafamilia ya DART kwa ujumla heri ya 
mwaka mpya na wenye furaha wa fedha 
2022/2023. (nawategemea sana kufanya 
kazi kwa bidii) tuweze kufanikisha lengo la 
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Katika kuadhimisha siku ya     
Wanawake duniani, watumishi 
wanawake wa Wakala Wa 
Mabasi Yaendayo Haraka - 
DART wametoa msaada wa vifaa 
mbalimbali kwenye  wodi ya 
wazazi katika Hospitali ya      
Mbagala Rangitatu ya Jijini 
Dar-es-Salaam.
 
Akizungumza katika hafla ya    
kukabidhi misaada hiyo yenye 
thamani ya shilingi Milioni nane, 
Mwenyekiti wa wanawake 
DART Bi Mwamvua Stambuli 
amesema wanatambua mchango 
wa kinamama ndio maana 
wameamua kutoa mchango huo 
kwa kuwa hospitali hiyo ipo 
karibu na miundombinu ya BRT 
awamu ya pili ambayo iko katika 
hatua mbali mbali za                           
kukamilishwa. 

“Tunajivunia kuongozwa na Rais 
Mwanamke Mhe.Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, hivyo sisi kama 
wakinamama wenzake      
tunamuunga mkono kwa              
kuendelea kusaidia                         
wakinamama wenzetu ili lengo 
lake la kuwaletea maendeleo 
watanzania litimie” Alisema.

Mganga Mfawidhi wa hospitali 
hiyo Dkt Ally amepongeza na 
amewashukuru wanawake na 
uongozi mzima wa DART kwa 
moyo wa ukarimu  na upendo 

waliouonyesha kwa kuona 
umuhimu wa kuwakumbuka 
wagonjwa hasa wazazi. 

Alisema hospitali hiyo iliyo 
kwenye Manispaa ya Temeke 
inahudumia wagonjwa toka 
sehemu mbalimbali za Wilaya 
hipo Pamoja na Mikoa ya Jirani 
ambapo kwa siku inahudumia 
wagonjwa wapatao 1000 hadi 
1200, wakimwemo wakina 
mama wanaofika kujifungua 
ambao idadi yao ni 30 hadi 40. 

Dkt. Mussa alisema kutokana na 
Hospitali hiyo kuhudumia idadi 
kubwa ya wagonjwa,                    
kumekuwepo wa uhitaji wa             
misaada mingine Zaidi ili 
waweze kuwasaidia wagonjwa 
hasa wale wanaotoka katika 

familia masikini nza zile za         
pembezoni, hivyo akawaomba 
wadau mbali mbali kujitokeza 
kama walivyofanya kinamama 
wa DART ili kuwashika mkono. 

DART yawakumbuka Wazazi Siku ya 
Wanawake Duniani.

“ “ 

Tunajivunia kuongozwa na 
Rais Mwanamke Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, hivyo 
sisi kama wakinamama       

wenzake tunamuunga mkono 
kwa kuendelea kusaidia     

wakinamama wenzetu ili lengo 
lake la kuwaletea maendeleo 

watanzania litimie

DAR RAPID TRANSIT AGENCY
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RC Makala atembelea Miundombinu ya DART, 
Aridhishwa na Kasi ya Ujenzi
Mkuu wa Mkoa wa                     
Dar-es-Salaam Mhe Amos Makalla 
ameupongeza Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka-DART kwa            
usimamizi          madhubuti wa mradi 

huo na         kuridhishwa na kasi ya 
ujenzi wake ambapo amemtaka      
mkandarasi kuongeza kasi Zaidi ili 
umalizike kwa wakati. 

Akizungumza hivi karibuni Jijini Dar 
es Salaam wakati akikagua tuta 
linalotenganisha barabara za       
Mandela na Kilwa na baadaye 
kwenye barabara za Kilwa na 
Sokoine, RC Makala alisema ni 
vyema DART ikaongeza                          
usimamizi ili barabara hizo ziweze 
kukamilika kwa muda waliojiwekea 
katika mkataba. 

“Nawapongea kwa hatua mlizofikia, 
lakini pia kwa namna mnavyojitahidi 
kufungua njia mbali mbali katika 
mkoa wa Dar es Salaam na nyingine 

ambazo zinafika hadi mkoa wa Jirani 
wa Pwani” Alisema.
Katika ziara hiyo Mkuu huyo wa 
Mkoa aliipongeza Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Mh. Rais Dr. 

Samia Suluhu Hassan kwa juhudi 
zake katika kuleta maendeleo 
kwenye sekta mbalimbali za                
kiuchumi ikiwemo ya usafiri wa 
umma hususan katika BRT na SGR 
Pamoja na bandari ya Dar es Salaam 
miradi ambayo pia aliitembelea.                 
Alisema kukamilika kwa miundom-

binu ya DART katika awamu zote 
sita kutachochea ukuaji wa uchumi 
sio kwa Dar es Salaam pekee bali 
kwa nchi nzima kwani msongamano 
wa magari                    unawapotezea 
wananchi muda mwingi ambao   
wangeutumia katika shughuli za 
uzalishaji.   

Katika hatua nyingine, Mkuu wa 
Mkoa alimpongeza Mkandarasi     
anayeendelea na ujenzi wa BRT 
awamu ya Pili kuelekea Mbagala 
Rangitatu Kampuni ya Sino Hydro 
kwa kazi inayoendelea kufanyika  
licha ya changamoto mbalimbali  
zinazojitokeza            ikiwemo ya watu 
kulipwa fidia na kugoma kuhama. 

Aidha mkuu huyo wa Mkoa alisisiti-
za wadau wote wa mradi wa BRT 
kutoa ushirikiano wakati wote 
ujenzi unapoendelea, kwa kutoa 
huduma muhimu na kwa wakati pale 
zinapohitajika,    mfano maji,umeme 
na usalama, jambo litakalosaidia 
ujenzi         kukamilika kwa wakati.

RC Makalla pia aliwaonya                     
wafanyabiashara ndogo ndogo na 
vyombo wa usafiri kuacha mara 
moja kukatiza ama kufanya shughuli 
zao katika   miundombinu                       
inayoendelea       kujengwa ya BRT, 
ambapo       alimuagiza Katibu Tawala 
na Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke                                  
kuwahamisha wafanyabiashara 
wote waliovamia miundombinu ya 
ujenzi wa mradi wa Mabasi               
Yaendayo Haraka.

DAR RAPID TRANSIT AGENCY
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Mkuu wa Mkoa wa                     
Dar-es-Salaam Mhe Amos Makalla 
ameupongeza Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka-DART kwa            
usimamizi          madhubuti wa mradi 

huo na         kuridhishwa na kasi ya 
ujenzi wake ambapo amemtaka      
mkandarasi kuongeza kasi Zaidi ili 
umalizike kwa wakati. 

Akizungumza hivi karibuni Jijini Dar 
es Salaam wakati akikagua tuta 
linalotenganisha barabara za       
Mandela na Kilwa na baadaye 
kwenye barabara za Kilwa na 
Sokoine, RC Makala alisema ni 
vyema DART ikaongeza                          
usimamizi ili barabara hizo ziweze 
kukamilika kwa muda waliojiwekea 
katika mkataba. 

“Nawapongea kwa hatua mlizofikia, 
lakini pia kwa namna mnavyojitahidi 
kufungua njia mbali mbali katika 
mkoa wa Dar es Salaam na nyingine 

ambazo zinafika hadi mkoa wa Jirani 
wa Pwani” Alisema.
Katika ziara hiyo Mkuu huyo wa 
Mkoa aliipongeza Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Mh. Rais Dr. 

Samia Suluhu Hassan kwa juhudi 
zake katika kuleta maendeleo 
kwenye sekta mbalimbali za                
kiuchumi ikiwemo ya usafiri wa 
umma hususan katika BRT na SGR 
Pamoja na bandari ya Dar es Salaam 
miradi ambayo pia aliitembelea.                 
Alisema kukamilika kwa miundom-

binu ya DART katika awamu zote 
sita kutachochea ukuaji wa uchumi 
sio kwa Dar es Salaam pekee bali 
kwa nchi nzima kwani msongamano 
wa magari                    unawapotezea 
wananchi muda mwingi ambao   
wangeutumia katika shughuli za 
uzalishaji.   

Katika hatua nyingine, Mkuu wa 
Mkoa alimpongeza Mkandarasi     
anayeendelea na ujenzi wa BRT 
awamu ya Pili kuelekea Mbagala 
Rangitatu Kampuni ya Sino Hydro 
kwa kazi inayoendelea kufanyika  
licha ya changamoto mbalimbali  
zinazojitokeza            ikiwemo ya watu 
kulipwa fidia na kugoma kuhama. 

Aidha mkuu huyo wa Mkoa alisisiti-
za wadau wote wa mradi wa BRT 
kutoa ushirikiano wakati wote 
ujenzi unapoendelea, kwa kutoa 
huduma muhimu na kwa wakati pale 
zinapohitajika,    mfano maji,umeme 
na usalama, jambo litakalosaidia 
ujenzi         kukamilika kwa wakati.

RC Makalla pia aliwaonya                     
wafanyabiashara ndogo ndogo na 
vyombo wa usafiri kuacha mara 
moja kukatiza ama kufanya shughuli 
zao katika   miundombinu                       
inayoendelea       kujengwa ya BRT, 
ambapo       alimuagiza Katibu Tawala 
na Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke                                  
kuwahamisha wafanyabiashara 
wote waliovamia miundombinu ya 
ujenzi wa mradi wa Mabasi               
Yaendayo Haraka.

DART Yashiriki Kikao cha Tatu  Serikali 
Mtandao.

DAR RAPID TRANSIT AGENCY

Wakala wa Mabasi                      
Yaendayo Haraka 
(DART) umeshiriki 
katika kikao cha tatu 
cha Serikali Mtandao 
k i l i c h o f a n y i k a 
hivikaribuni katika 
kituo cha Mikutano 
cha Kimataifa (AICC) 
Jijini Arusha. 
Katika kikao hicho 
a m b a c h o                         
Menejimenti ya 
Wakala uliwakilishwa 
na          Mkurugenzi wa 
Utawala                    Rasili-
maliwatu na 
Mawasiliano Dkt. 
Eliphas Mollel, lengo 
kuu ilikuwa kuunga 
mkono juhudi za Seri-
kali ya Awamu ya Sita ya Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ya     kuhimiza            
matumizi ya TEHAMA katika 
kuboresha utendaji kazi wa Taasisi 
za Umma. 
Akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa kikao hicho kilichoratibiwa na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao, 
Waziri wa Nchi,Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na              
Utawala Bora Mhe. Jenista Mhag-
ama alisema TEHAMA  ni nyenzo 
muhimu na wezeshi katika kufikia 
Mapinduzi ya  nne ya viwanda. 
“Katika zama hizi huwezi kuendelea 
bila kuwa mbobezi katika matumizi 
sahihi ya TEHAMA, ndiomaana Seri-
kali ya Awamu ya Sita inasisitiza           
matumizi ya Teknolojia hiyo katika 
kuwaletea watanzania    maendeleo 
lakini pia kurahisisha Maisha na 
utendaji kazi wa       serikali” Alisema.
Aidha Waziri Jenista,  ameishukuru 
Mamlaka ya Serikali Mtandao - eGa 

Pamoja na wadau wa teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano kwa kazi 
nzuri wanayoifanya katika kurahisi-
sha utoaji huduma kwa wananchi.
Mkutano huo uliofanyika kwa siku 
tatu Jijini Arusha ulibeba kaulimbiu 
ya “Mifumo jumuishi ya TEHAMA 

kwa utoaji bora wa huduma za 
Umma” uliwakutanisha  wadau 
mbalimbali wa Serikali Mtandao 
kujadiliana juu ya              mafanikio, 
changamoto pamoja na kuweka 
mikakati ya kukuza Serikali          
Mtandao nchini.

Utekelezaji wa jitihada za serikali 
Mtandao ni moja ya maeneo 
muhimu ya maboresho yaliyofan-
yika katika utumishi wa Umma, 
ambayo yamesaidia kuboresha 
utendaji kazi na utoaji huduma bora 
kwa  Umma na     kufanya zipatikane 
kwa urahisi,haraka na kwa gharama 
nafuu.

Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka umekuwa mdau muhimu wa 
masuala ya TEHAMA ambapo 
umesimika na unatumia mifumo 
mbali mbali katika  kurahisisha 
utendaji kama vile mfumo wa 
kielektroniki wa ukusanyaji wa nauli 
AFCS, Pamoja na mifumo mingine 
ambayo inaadaliwa ikiwemo ule wa 
kuomgoza na kuangalia mwenendo 
wa Mabasi.
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Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART) imejizatiti kupungu-
za hewa ukaa na hivyo kuwa kinara 
katika malengo ya Tanzania                     
iliyojiwekea ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia ya nchi kwa 
kuondosha hewa ukaa kwa asilimia 
30 hadi 35 kufikia mwaka 2030.

Hayo yamebainishwa na Mtendaji 
Mkuu wa DART Dr. Edwin P. Mhede 
wakati akifungua kongamano la 
nishati salama katika usafirishaji 
ambalo limefanyika kwa mara ya 
kwanza Dar es salaam Tanzania 
Machi 20, 2023.

 Dr. Mhede alisema mwaka 2014 
Tanzania ilikuwa inazalisha hewa 
ukaa kwa asilimia 57.6 kiasi              
ambacho kilianza kupungua baada 
ya DART kuanza kutoa huduma ya 
usafiri Dar es salaam mwaka 2016 
iliyopelekea kuondoshwa kwa 
daladala takribani 900 zilizochangia 
kwa kiasi kikubwa katika uchafuzi 
wa hewa.

 “Mabasi ya DART yanatumia injini 
za kisasa zinazotumia Mafuta ya 
Euro IV ambayo yamekubalika 

kidunia kwa kutoa hewa ukaa 
kidogo ikilinganisha na injini za 
daladala. Malengo yetu ni kuelekea 
kwenye Injini za Euro VI, Gesi asilia 
hadi mabasi ya umeme ambayo 
hayatoi kabisa hewa ukaa” alisema 
Dr. Mhede.

Katika kuunga mkono juhudi za 
Mradi  wa Solutions Plus yenye 
malengo ya kuondosha kabisa hewa 
ukaa, Dr. Mhede alisema Wakala wa 
DART ina mpango wa kujenga miun-
dombinu ya kuchajia vyombo vya 
moto vinavyotumia umeme katika 

Kituo Kikuu cha Kimara na Morocco 
vitakavyotumiwa na vyombo vya 
usafiri vya umma na binafsi.

Kongamano la Afrika kuhusu     
nishati salama katika usafirishaji 
linafanyika kwa siku tano kwa 
kuwakutanisha wadau mbalimbali 
wa ndani na nje ya nchi ili kujadili 
namna bora ya kuelekea kwenye 
matumizi ya nishati ya umeme 
ambayo ni salama kwa mazingira.

Kongamano la Nishati salama DART kuwa 
kinara kitaifa katika kupunguza hewa ukaa 
kufikia 2030.

DAR RAPID TRANSIT AGENCY

Mwendokasi App
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Wakala  Wa Mabasi Yaendayo 
Haraka DART, umeendesha     ma-
funzo kwa madereva wa Mabasi 
Yaendayo Haraka katika Karaka-
na ya Jangwani kwa lengo la ku-
wajengea uwezo wa              kukabil-
iana na ajali za           barabarani, 
Pamoja na majanga yanayoweza 
kujitokeza wakati wanatekeleza 
majukumu yao ya kila siku. 
Akizungumza wakati wa          ufun-
guzi wa mafunzo hayo, kaimu 
Meneja wa Mipango na usafirish-

aji  DART Mhandisi.   Mohammed 
Kuganda alisema lengo kuu la 
mafunzo hayo ni   kuwakumbusha 
wajibu wao katika kutoa huduma 
bora kwa wananchi, lakini pia 
kujua dira na mwelekeo waw 
akala ili                 watekeleze maju-
kumu yao kwa ufanisi Zaidi.

Alisema suala la elimu na kuonge-
za maarifa ni la kila siku hivyo 
Wakala licha ya kutoa     mafunzo 
na kukutana nao mara kwa mara 

utaendelea kutafuta fursa mbali 
mbali za kuwajengea uwezo ili 
waweze kutekeleza majukumu 
yao kwa weledi.

Mhandisi Kuganda aliongeza 
kuwa, lengo lingine la mafunzo 
hayo ni kuainisha changamoto 
zinazowakabili madereva katika 
mfumo wa BRT ili kwa Pamoja 
waje na majibu ya namna bora ya 
kuzitatua ili Kwenda sambamba 
na Dira, Malengo, Dhiman na 
mwelekeo wa DART katika kutoa 
huduma bora kwa               wananchi. 

Aidha, msisitizo uliwekwa katika 
matumizi ya lugha zenye staha na 
rafiki kwa makundi yote kwaku-
wa usafiri wa Mabasi    Yaendayo 
Haraka unahudumia makundi 
mengi tofautitofauti katika Jamii. 

Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka umekuwa ukiendesha 
mafunzo na semina za mara kwa 
mara kwa wadau na watendaji 
wake ili kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wateja kwani 
huduma hiyo inagusa Maisha ya 
watanzania Zaidi ya laki mbili na 
nusu wanaotumia Mabasi hayo 
kwa usafiri wa kila siku.

Madereva BRT wafundwa.

DAR RAPID TRANSIT AGENCY

Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka umekuwa ukiendesha 
mafunzo na semina za mara kwa mara kwa wadau na           
watendaji wake ili kuboresha utoaji wa huduma kwa wateja 
kwani huduma hiyo inagusa Maisha ya watanzania Zaidi ya 
laki mbili na nusu wanaotumia Mabasi hayo kwa usafiri wa 
kila siku.
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WAKALA wa Mabasi yaendayo 
Haraka (DART) umeendelea kuwa 
kielelezo cha mfano kwa nchi za 
Afrika Mashariki katika kusimamia 
na kuendesha huduma ya usafiri wa 
uuma jambo linalofanya wadau 
mbalimbali kutoka nchi za Afrika 
kuvutiwa kuutembelea kwa ajili ya 
kujifunza.

Akizungumza hivi 
karibuni Jijini Dar 
es Salaam wakati 
wa ziara ya wadau 
wa usafiri wa 
umma kutembe-
lea miundombinu 
ya DART, Kaimu 
Meneja wa Mi-
pango na Usafir-
ishaji wa Wakala 
huo Mhandisi Mo-
hamed Kuganda 
alisema upekee 
wa mradi huo 
katika eneo zima la Afrika Mashariki 
unafanya wageni wengi kuvutiwa 
kujifunza namna unavyoendeshwa.

“Tumekuwa tukipokea wageni mbali 
mbali kutoka sehemu nyingi Afrika 
ambao lengo lao kuu ni kujifunza 
jinsi tunavyoendesha mradi wetu, 
kama mnavyoona leo tuko na 
wageni kutoka nchini Kenya ambao 
ni wadau wa usafiri wa umma 
kutoka taasissi za usafirishaji na 
miradi ya Maendeleo (ITDP) na 
Wakala wa Barabara nchini Kenya 
KENHA, wamekuja kujifunza kwa 
lengo la Kwenda kuanzisha mradi 
kama huu nchini kwao” Alisema.
Amesema upekee wa mradi huo na 
namna unavyoendeshwa kwa ubia 

baina ya Serikali na sekta binafsi 
kunachangia kunawavutia wadau 
wa sekta ya usafiri wa umma kutoka 
katika mataifa mbalimbali kuja 
kujionea na kujifunza namna Tanza-
nia ilivyoweza kusimamia mradi 
huo. 
Aidha Mhandisi Kuganda amesema 
matumizi ya teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano katika kukata tiketi za 
safari katika mradi wa DART imeku-
wa pia sababu na kivutio kikubwa 
cha wageni mbali mbali kutoka nje 
ya Tanzania kutembelea mradi huo.

Kwa upande wake kiongozi wa msa-
fara huo ambaye ni Mkurugenzi wa 
Usanifu wa Usalama wa Barabara na 
Mazingira wa Wakala wa barabara 
nchini humo KENHA Mhandisi.Eze-
kiel Wafula, amesema mfumo wa 
usafiri wa umma nchini Tanzania ni 
wa pekee na wakuigwa kwa mataifa 
mengine ambayo tatizo la mson-
gamano wa magari katika miji 
mikubwa limeendelea kuwasum-
bua. 
“Tumejionea wenyewe namna mradi 

huu unavyofanya kazi, zamani iliku-
wa sio rahisi kwa nchi za kiafrika 
Kwenda kujifunza katika nchi 
nyingine za kiafrika ilizoeleka kila 
kitu lazima tukajifunze katika matai-
fa ya ulaya na kwingineko ila kwa 
Tanzania hii ni hatua kubwa sana 
mliyopiga” Alisema Mhandisi. 
Wafula. 

Alisema kuwepo 
kwa mradi kama 
wa DART 
k u n a c h a n g i a 
kupunguza hewa 
ya ukaa inayosa-
babishwa na 
ongezeko la 
magari mijini 
kwani mabasi 
machache yatatu-
mika na magari 
mengi ya binafsi 
y a t a p u n g u a 
barabarani hivyo 

kuhifadhi mazingira. 

Naye Katibu wa Kaunti ya Mombasa 
Bw.Jeizan Faruk alisema  katika mji 
wao pia wanatarajia kuanzisha 
mradi  wa Mabasi Yaendayo Haraka 
kwa lengo la kutatua changamoto 
ya usafiri wa umma katika mji huo 
wa Pwani ya Kenya.

DAR RAPID TRANSIT AGENCY

Mradi wa DART waendelea kuwa Kioo cha 
usafiri wa Umma Afrika Mashariki
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu 
yaupongeza Wakala wa DART

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya     
Miundombinu yaupongeza Wakala 
wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) kwa kuandaa mpango 
unaotoa fursa ya kufanya biashara 
kwa wafanyabiashara wadogo 
wadogo katika Kituo Kikuu cha 
Mabasi Yaendayo Haraka Mbagala 
Rangitatu.

Pongezi hizo zimetolewa Machi 18, 
2023 na Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo Mheshimiwa  Selemani Moshi 
Kakoso wakati wa ziara ya kukagua 

maendeleo ya ujenzi wa                           
miundombinu ya Mabasi Yaendayo 
Haraka Awamu ya Pili katika 
barabara ya Kilwa kuelekea  
Mbagala Rangitatu.

Aidha Mheshimwa Kakoso alitoa 
pongezi hizo baada ya Kamati yake 
kuhoji endapo kunampango  
ulioandaliwa kwa ajili ya   
Wafanyabiashara wadogo wadogo 
pindi huduma itakapoanza   
kutolewa na ndipo alipothibitishiwa 
hilo na Mkurugenzi wa Maendeleo 

ya Usafirishaji wa DART Mhandisi 
Fanuel Kalugendo.

Katika ziara hiyo kamati hiyo iliwe-
za kupokea taarifa kuhusu Ujenzi 
wa Miundombinu ya DART ikiwa ni 
pamoja na majina na urefu baraba-
ra pia hatua  zilizofikiwa mpaka 
sasa.

Aidha  Kamati hiyo ilipata nafasi ya  
kutembelea Awamu ya Pili ya 
Mradi  ambayo iko  katika hatua za 
mwisho   na huduma za usafiri  
zinatarajiwa kuanza hivi karibuni  
ambapo ziara hiyo ilihitimishwa 
jkatika katika kituo Kikuu cha 
Mabasi hayo kilichopo eneo la   
Mbagala Rangitatu

Mradi wa DART unatekelezwa 
katika Awamu Sita, ambapo Awamu 
ya Kwanza ya Mradi ieshakamilika 
na huduma inatolewa kuanzia 
Kimara hadi Kivukoni na tawi la 
kutoka eneo la Fire hadi Gerezani 
Kariakoo na Tawi la kutoka   
Magomeni hadi Morocco. Awamu 
ya Pili ya Mradi katika barabara ya 
Kilwa ujenzi wake unaendelea kama 
ilivyo katika Awamu ya Tatu katika 
barabara ya Nyerere kuelekea  
Gongolamboto.

3

KAIZEN ni neno la Kijapani lenye maana ya“Badilika kwa ubora/uzuri.” 
Linalotumika kwenye biashara. KAIZEN inahusu shughuli endelevu zinazofanyika 
ili kuboresha kazi, mifumo, michakato na nyanja yoyote ya kuendesha biashara.  
KAIZEN asili yake ni Japan lakini kwa sasa inatekelezwa Duniani kote.

KAIZEN inalenga kutatua matatizo na changamoto na hivyo kujaza pengo 
lililokuwepo awali ikilinganishwa na ilivyo sasa, Wigo wa KAIZEN hauna kikomo 
na msingi wa KAIZEN ni kuwa kila wakati kuna fursa ya mabadiliko. Mabadiliko 

kuweka malengo, mipango ya utekelezaji, ufuatiliaji, na kuchukua hatua za kuondoa 
mapungufu au hitilafu.

na maarifa na ushiriki wa watumishi wote hasa dhamira/ msukumo wa menejimenti 
na hivyo, panahitajika ushiriki wa kila mtu ndani ya taasisi/shirika/kampuni. 
Mkusanyiko wa mabadiliko madogomadogo ya KAIZEN huleta mabadiliko 
makubwa.

 

Kiwango cha 
maboresho

Shughuli za Uboreshaji na 
Udumishaji

Shughuli za "Uboreshaji"bila 
"Udumishaji" 

Shughuli za "Udumishaji" 
bila "Uboreshaji" 

Muda

Shughuli za
Maboresho

Shughuli za
kudumisha mchakato 
wa sasa

KAIZENIfahamu Kaizen
KAIZEN ni uboreshaji endelevu, na 5S (Sasambua, Seti, 
Safi sha, Sanifisha na Shikilia) ni moja ya njia za ute-
kelezaji wake. 5S ni muhimu katika kutengeneza eneo 
la kazi lililo salama, lenye starehe na lenye ufanisi.
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Intern wapya 

 Wakipokelewa

Ziara ya Naibu Waziri 
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Tukiwa
 Gemba

Uncle
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